Kumekucha Afrika! Ujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya leo Jumatatu, tarehe 17 Februari mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi ni Harison Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo KFM Songea, Voice of Africa Korogwe, Redio Malaika Lubumbashi, Radio Soleil Butembo DRC, Sayari Radio Eldoret Kenya, Sauti ya Mwananchi na Kuru Kenya, na UBC Radio nchini Uganda. Basi tutapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Katika ripoti zetu leo, waasi wa M23 wafika katika mji mkuu wa Kivu Kusini, Bukavu, na kuchukua udhibiti wa ofisi ya utawala wa jimbo. Kwa nini M23 wanakaidi wito wa sitisho la mapigano? Inazua balaa sana, kwa sababu inaonekana bayana ya kwamba hawa waasi wanatumia mitindo na miundu mbinu ya vita kueleza diplomasia kwa njia mbadala. Na katika taarifa nyingine, maafisa wa ngazi ya juu Amerikani wa Marekani waelekea Saudi Arabia ili kuzungumza na wanadiplomasia wa Rusia kuhusu vita vya Ukraine. Kulikoni? Nafikiri pengine yawezekana kwamba ni uhusiano ambao huko baina ya mwana wa mfalme wa, wa Saudi Arabia Muhamed Bin Salman pamoja na Rais Putin. Ni baadhi ya vidokezo vya ripoti tutakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza Harison Kamau anakusomea habari muhimu za dunia. Wanadiplomasia wa ngazi za juu wa Marekani Jumapili wameelekea Saudi Arabia kwa mazungumzo na wanadiplomasia wa Rusia katika siku zijazo, kama juhudi za kumaliza vita vya vi Ukraine vya miaka mitatu, ingawa waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio amesema kuwa huenda hilo lisifanyike mara moja. Rais wa Marekani Donald Trump na rais wa Russia Vladimir Putin wiki iliyopita wakati wa mazungumzo ya simu ya saa nzima walikubaliana kuwa mazungumzo ya amani yaanze mara moja, lakini Rubio aliambia televisheni ya CBS kipindi cha Face the Nation Jumapili wakati wa mahojiano kuwa mustakabali kuelekea amani hautachukua mkutano mmoja tu mjumbe maalum wa Trump huko Mashariki ya Kati, Steve Witkoff, na mshauri wa kitaifa wa usalama wa Marekani, Mike Waltz, walisema kuwa walikuwa wakielekea Riyadh kwa mazungumzo, wakati waziri wa Ukraine akisema kuwa ujumbe rasmi tayari umefika ili kufanya maandalizi ya uwezekano wa ujio wa rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky. Rubio alisema kuwa kufikia sasa hana uhakika wani nani atatumwa na Moscow. Zelensky kwenye mazungumzo ya simu na Trump wiki iliyopita alisema kuwa Putin ali, uh, aliendelea anajidai ana, anajidai kuzingatia amani. Zelenski alisema kuwa bila kuwepo kwa msaada wa Marekani, huenda ikawa vigumu sana kushinda Rusia. Nyota wa mziki raia wa Kolombia Shakira Jumapili amelazimika kusitisha show zake huko Lima na baadaye kupelekwa hospitalini kutokana na maumivu ya tumbo. Shakira kupitia taarifa kwenye akaunti zake za Instagram na X Jumapili ya dhuhuri alisema kuwa sasa hivi yupo hospitalini na kwamba madaktari wake walisema hali yake haimruhusu kuimba. nasikitika sana kwamba siwezi kuimba leo. Nilikuwa nimetazamia kwa hamu kubwa kuungana na mashabiki wangu wa Peru, Shakira alisema. Nyota huyo aliwasili Peru Ijumaa jioni, ambako alipangiwa kufanya show zake Jumapili na Jumatatu. Peru ni taifa la pili kutembelea kwenye tua ya Shakira ya Latin America, baada ya kuwa Brazil kwa siku mbili wiki iliyopita. Mashabiki wake walimkaribisha kwa njia kubwa wakati wakimiminika kwenye viwanja vya ndege ili kumsalimia. Asanteni sana kwa ukaribisho wenu hapa Lima, Shakira aliandika Jumamosi kupitia Instagram. Kupitia taarifa, Shakira alisema kuwa anatumai kupata nafuu hivi karibuni. matumaini yangu ni kufanya show zangu haraka iwezekanavyo. Timu yangu pamoja na produsa wanajitahidi kutafuta tarehe mpya, aliongeza kusema Ujumbe wa upinzani wa Uturuki Jumapili umewasili kwenye eneo linalojitawala la kikurdi huko Iraq, licha ya juhudi za amani kati ya Ankara na kundi la kikurdi linalopigwa au lililopigwa marufuku Uturuki. Ujumbe huo ukiongozwa na Siri Surea Onda na Pavin Buldan, maafisa wawili wa ngazi ya juu wa chama cha kikurdi cha People's Equality and Democracy, DEM, nchini Uturuki walikutana na Masud Bazani, kiongozi wa chama cha Kurdistan Democratic Party ambacho ni kikubwa zaidi cha kikurdi nchini Iraq. Ofisi ya Bazani kupitia taarifa ilisema kuwa walizungumzia mchakato wa amani Uturuki na kwamba ujumbe wa Uturuki uliwasilisha ujumbe kutoka kwa Abdullah Ocalan ambaye yupo jela na ambaye ni kiongozi wa chama cha Uturuki kilichopigwa marufuku cha Kadistan Wakas Party au PKK. Bazani alisisitiza umuhimu wa vyama vyote kuongeza juhudi kuelekea mchakato wa amani ili kupatikana kwa matokeo chanya. Alielezea utayari wake wa kushirikiana na kuunga mkono mchakato wa amani Uturuki ili kuhakikisha unafaulu chama cha DEM kwa muda mrefu kimekuwa kikishinikiza demokrasia ya Uturuki pamoja na kupigania haki za Wakurdi na pia maslahi ya Ocalan aliyefungwa jela. Na serikali ya Uganda Jumapili imesema itaondoa kesi dhidi ya mpinzani ya mkongwe Kisa Besije katika mahakama ya kijeshi na kumtaka asitishe mgomo wa kula gerezani. Waziri mmoja amesema. Patrick Nduimana anatuarifu zaidi. Ahadi hiyo imetupiliwa mbali na mke wa Besije, ambaye ni mkurugenzi mtendaji wa shirika la UNAIDS Wini Byanyima, akisema inatia mashaka. Besije, mshirika wa zamani wa rais Yoweri Museveni ambaye aligeuka kuwa mpinzani wake wa muda mrefu, alianza mgomo wa kula tarehe kumi Februari kama njia ya kupinga kufungwa kwake, ikimtuhumu kwa uhaini kwa madai ya kutishia usalama wa taifa. Serikali iliapa kumshtaki katika mahakama ya kijeshi licha ya mahakama ya juu kutoa uamuzi kwamba hatua hiyo dhidi ya raia wa kawaida inakiuka katiba. Sasa hata hivyo, serikali inaharakisha uhamishaji wa kesi ya Besigye, kuiondoa katika mahakama ya kijeshi na kuipeleka kwenye mahakama ya kiraia. Msemaji wa baraza la mawaziri na waziri wa habari Cris Bajomonsi aliiambia AFP kama serikali tunatekeleza uamuzi wa, wa mahakama ya juu waziri huyo alisema katika ujumbe wa awali kwenye mtandao wa X kwamba alikuwa amemtembelea Besije gerezani Jumapili mbele ya madaktari wake wa kibinafsi na akamwomba aanze tena kula kwa kusubiri uhamishaji wa kesi hiyo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Mahakama ya Mauritius imemwachilia kwa dhamana waziri mkuu wa zamani Pravind Jugnauth baada ya kumkamatwa Jumamosi kwa tuhuma za usafirishaji haramu wa fedha baada ya masanduku yaliyojaa fedha kupatikana kwake nyumbani. Kufuatia msako polisi, walimzuilia kiongozi huo mwenye umri wa miaka 63 pamoja na mke wake Kobita Jugnauth huku wakihojiwa kwa saa kadhaa. Jumapili asubuhi, Kobita aliyeachiliwa muda mfupi baadaye, huku Pravid akiendelea kushikiliwa alikanusha shutuma zote dhidi yake ya yeah, kusafirishwa na kufikishwa mahakamani kwenye mji mkuu wa Port Louis. Baadaye jaji alimwachilia ya kwa dhamana ya dola elfu kumi na sita za Kimarekani, kupitia uamuzi ulioonyeshwa shirika la habari la AP. Pravind alikuwa waziri mkuu wa Mauritius kuanzia 2017 hadi 2024 na ametokea kwenye mojawapo ya familia ambazo zimekuwa kwenye utawala wa taifa hilo la kisiwa lililopo kwenye bahari Hindi tangu kujipatia uhuru wake kutoka kwa Uingereza 1968. Yeye alisimamia mkataba wa historia kati ya Uingereza na Mauritius wa kuchukua tena udhibiti wa visiwa vya Chagos vilivyozozaniwa kwa muda mrefu. Mwanamke mmoja aliuawa na watu wengine kadhaa kujeruhiwa, Jumapili, baada ya vikosi vya Israel kuwapiga risasi watu waliokuwa wakijaribu kurejea kwenye kijiji cha Hola kusini mwa Lebanon, shirika la habari la serikali ya Lebanon limeripoti. Hakukuwa na tamko lolote kutoka kwa jeshi la Israel kuhusiana na tukio hilo ambalo limefanyika siku mbili kabla ya muda uliowekwa wa kutekelezwa kwa kwa makubaliano ya sitisho la mapigano lililomaliza vita vya karibuni kati ya Israel na kundi la Hezbola la Lebanon mwishoni mwa Novemba mwaka uliopita. Mkataba huo unajumuisha kuondoka kwa vikosi vya Israel kutoka kusini mwa Lebanon. Mkataba wa kwanza ulikuwa utekelezwe Januari lakini, Israel na Lebanon walikubaliana kuongeza muda huo hadi Februari 18. Saa chache kabla ya kukubaliana kuongezwa muda huo hapo Januari 27, mamia waandamanaji walijaribu kuingia kwenye vijiji ambavyo bado vimekaliwa na wanajeshi wa Israel wakiitisha kuondoka kwao. Na jeshi la China leo Jumatatu limelaani kusafiri kwa meli ya kivita ya Canada kwenye mlango wa bahari wa Taiwan, likisema vikosi vyake vya anga na majini vimefuatilia na kuionya meli hiyo, ikiwa siku chache tu baada ya meli ya jeshi la wanamaji la Marekani kufanya ziara sawa na hiyo. Jeshi la wanamaji la Marekani pamoja na meli kutoka nchi washirika kama Canada, Uingereza na Ufaransa hutumia njia hiyo mara moja japo kwa mwezi. China inayodai kumiliki Taiwan pia inadai kumiliki eneo hilo la bahari. Serikali zote mbili za China na Taiwan zilitambua meli hiyo kuwa ni ya Ottawa, Canada, ingawa haijasema lolote. Wizara ya ulinzi ya Taiwan ilisema Jumapili kwamba meli hiyo ilisafiri kuelekea kaskazini na kuongeza kuwa vikosi vya Taiwan pia viliendelea kuifuatilia. Hata hivyo, wizara ya mambo ya nje ya Taiwan ilikaribisha safari hiyo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari kuu leo inatupeleka kule mashariki mwa DRC. Waasi wa M23 ambao inadaiwa wanaungwa mkono na Rwanda walifika katikati mwa jiji la pili kwa ukubwa mashariki mwa DRC, Bukavu, Jumapili asubuhi na kuchukua udhibiti wa ofisi ya utawala wa jimbo la Kivu Kusini, baada ya upinzani mdogo kutoka kwa vikosi vya serikali. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na Profesa David Monda kuhusu suala hilo na kutaka kufahamu kwa nini M23 wanakaidi wito wa kimataifa wa kusimamisha mapigano. Inazua balaa sana kwa sababu inaonekana bayana ya kwamba hawa waasi wanatumia mitindo na miundu mbinu ya vita kueneza diplomasia kwa njia mbadala na pia inaashiria kwamba suluhu ya kidiplomasia itakuwa ni vigumu sana, kwa sababu kwa wakati huu M ishirini na tatu wanaona ya kwamba wanaweza kunyakua ardhi zaidi ya DRC na pengine hata kuchukua sehemu ya mashariki ya DRC iwe eneo inayokaliwa na M ishirini na tatu kupitia taifa la Rwanda. Kwa hivyo ni jambo ngumu. Lakini pia kumalizia, lazima niseme ya kwamba inaashiria ya kwamba serikali ya Tshisekedi ya Kinshasa ina udhaifu sana, na kile ambacho unakiona kwa mazingira yaliyopo hivi sasa, e, hawa waasi kweli wanaweza wakakubali kuzungumza na serikali ya DRC hata kwamba kis Tshisekedi hatokuwepo au e, atakuwepo kwa kipindi hiki kama rais wa DRC ni hali ya vuta ni kuvute. Nasema hivyo kwa sababu kwa wakati huu serikali ya chesekedi haitaki kuongea ana kwa ana na hawa wapiganaji wa m ishirini na tatu. Wanasema ya kwamba ule mfumo wa Nairobi, yani Nairobi process eh, ilikuwa ina, inakubalika kufanya mazungumzo na vikundi vyote ikiwemo M23. Kwa hivyo kwa wakati huu hofu ya serikali ya Kinshasa, serikali ya Tshisekedi ni kwamba ikifanya mazungumzo ana kwa ana na M23 ni kama inawatambua na inawapatia motisha na nguvu za kidiplomasia. Kwa hivyo kwa wakati huu Kinshasa haitaki kuongea na M23. Nyinyi kama wachanganuzi wa, wa masuala hasa haya ya migogoro ya Afrika mnaona huu mgogoro unaelekea wapi? Ni vigumu kujua kwa wakati huu. m ishirini na tatu vile wanateka mji wa Bukavu huenda wakaipata wakai, sidhani eh, jeshi la DRC litaleta pingamizi mkali. Wanakimbia, hawataki kupigana. Serikali ya DRC tuliona, ili, ilikuwa imewaingiza ili mamluki kutoka Romania kuwasaidia kupigania nchi yao. Na changamoto iliyopo nadhani ni kwamba mataifa jirani huenda yakaingizwa zaidi kujaribu kuisaidia serikali ya DRC kulinda ardhi yake, sana sana vile M23 wanateka na wanaingia Bukavu, nadhani wanajeshi zaidi kutoka Burundi wanaojaribu kusaidia DRC. Wataingia kwa vita hivi na pengine wanajeshi zaidi wa Rwanda wataingia DRC kusaidia M ishirini na tatu. Ni Profesa David Monda akizungumza na sauti ya Amerika kutoka New York, Marekani. Uh, Harrison Kamau Hawa waasi wa M23 wa baada ya kuteka Goma hivi uh, ni kama vile wanadhibiti mipa, Kivu, Kivu kaskazini, Kivu kaskazini mm. Alafu na Kivu kusini mm -hmm. na mipaka miwili kati ya DRC na Rwanda, yaani upande wa kusini mm. na huku upande wa kaskazini, kaskazini sasa kuna taharuki, kuna wimbi la wakimbizi ambao wana wasiwasi kwamba pengine mpango hawa waasi eh, mpango wao wa kufuata ni kwenda upande wa Burundi mm -hmm. Uh, eneo lile unajua wa, yeah, ule mji uh, uh, wa Uvira tulizungumzia wiki iliyopita kuhusu watu wa Bujumbura. Hofu imetanda wapi? Burundi hofu, yani wakazi wa Kivu kusini yeah. wameanza kukimbilia kwa wingi Burundi ah. sababu kuna maeneo ambayo yanapakana na Burundi uh -huh. alafu kuna picha au video ambayo nimeiona inatisha watu wengi kweli wanavuka kuna mto unaitwa Rusizi hmm, na huo huo mto ulikuwa umefurika maji sababu ya mvua, wanavuka kwenye mto huo na watasombwa maji, njo kuna wasiwasi, pengine tukiamka asubuhi tutakuta hey, kuna taarifa mbaya, sababu mto huo ni mto ambao, uh, huwa ukipita hapo hmm, ukipita ni kama vile umebahatika. Lakini hali ni tete upande huu kiasi kwamba hauogopi unaona, tafadhali yani, ndio, ndio taharuki watu wana, wanajua mm, wanawasiwasi wana, wana kuwa, kuwa pengine kutatokea mauaji na nini, lakini ni kwamba ripoti zinasema hawa waasi walipoingia uh, Kivu Kusini, kufikia sasa hakuna ripoti za maafa au mauaji ambayo alitokea, sababu wanasema waliingia bila upinzani wote. Maanake ni, ni hali ambayo inatisha na inasikitisha kuona wakimbizi ambao wameamua kuingia kwenye mto kwenye maji wanavuka, ili kuelekea eh, uh, kunusuru maisha yao kuelekea uh, Burundi, Burundi. Tukielekea huko huko DRC, kamao ni kwamba sasa wakimbizi wa ndani walikuwa wamekimbia vijiji uh, vyao huko Kivu Kaskazini. mm -hmm. Sasa tangu waasi wa mshiri na tatu kuteka mji wa Goma, wameanza kurejea katika vijiji vyao ambavyo ni kutoka vijiji uh, uh, vilikuwa vinazunguka mji wa Goma. Moja kwa moja basi unaungana na uh, oster Malevika anatupa mengi zaidi kuhusu taarifa hiyo. Zilfa Kubuya ni mmoja wa wakimbizi wa ndani waliokuwa katika kambi ya wakimbizi ya Bulengo na mkazi wa mji wa Sake wilani Masisi magharibi mwa mji wa Goma. Amekuwa miongoni mwa watu wa kwanza ambao wameamua kutoka kambini na kurudi katika mji wake wa Sake. Natoka mkambi aliyatangazia kusema kama turudie mwingine, chakua salamu turudie kunyumba, sivote tumebongula kivera, njo tumerudi. Nasikia amani sana kuona nimefika mwangu, nimetoka mbashi. Maisha yangu ya kesho, kazi zikuwe tupate franga tena gizi, tu tulikuwa wapata franga kawaida, tujenge, tutumike, tena tuone kama tutapata nyumba ingine. Niko na watoto watatu sina na ya kukula. Mi ukiangalia maisha, utakuja ishi hapa na ile ya kambini, utafauti uko wapi? Tafauti ni hapa juu, hapa tunaishi mnyumba, kule tulikuwa shi mubashi. Na hapa natoka hapa nenda msoko kutafuta kazi, ndapata kazi. Bandu Munda Saidi anasema kwa sasa wanachokihitaji ni amani na usalama, kwani hawataki tena kukimbia makazi yao e, wanaofaa vita, ningeliwambia kwamba hakika sisi rahia tunasikitika sana, sababu mara na mara wakati wanapopigana, si hatujue kwamba ni nini wanafia, na ile wanayofia tunaenda kukutana. Kama wanaopata madhara ni nini? Ni sisi, ni sisi rahia. Kwa wale wanaofanya vita, tungelisema seme, wazungumuze wapatane, na si rahia tupate amani. Kwa sasa, wakimbizi wa ndani waliokuwa katika kambi mbalimbali zinazozunguka muji wa Goma wanabomoa kambi zao na kurudi katika wakibeba mizigo mizito. Miongoni mwao Bandu Muda Saidi mkazi wa mji wa Sake: ninajua kama e, ikiwa tumerudia tumetoka kwenye donki kwenye kambi, wakati tuko tunaofia maisha yetu, tunaanza kufia makwetu antoka. Ninafurahi kuona tena inarudia tena mugini ya, mugini yetu, ninakutana nyumba ingali na maisha inaendelea polepole. Ambaye tumefata hadi nyumbani, wengi wakilalamikia usafiri hadi vijijini kwao, safari ikiwa ndefu zaidi kama mama huyu. Nataka so na onere metu turudie kumateso ya hivi vrema. Na nanjale naenda tuwia huku. Munataka nini? Eh? Munataka nini? Tunataka cha kwanza mutulete madawa, cha pili maji, cha tatu mutulete chakula hatulime. Na amani muhimu tutete kubaku wa viongozi tupate amani na usalama. Twende tulime mashamba tulete chakula. Wasi wa M23 wakisema kwa sasa ni muhimu kwa wakimbizi wote, lazima kurudi kwao, kwani hawana tena shida ya usalama. Oster Malvika, Sauti ya Amerika, Goma. Shukrani sana Oster Malvika kwa ripoti yako hiyo. Nam huyo ni Cesaria Evora, mwimbaji gwiji kabisa kutoka Besame, kule Cap Verde akiimba wimbo wake Besame Mucho. Huyu kama unamkumbuka zamani, uh, sifa zake alikuwa naimba akiwa ni miguu mitupu bila, mi kuvaa, bila fanya, a, story kwenye zulia jekundu. Ni mtu ambaye alikuwa maarufu mm -hmm, sana na alikuwa anapendwa sana. Alizaliwa mwaka wa Agosti 27 mwaka 1941 na alifariki dunia Disemba 17 mwaka wa elfu mbili kumi na moja. Basi, kama ndipo unafungua redio yako hiyo, unasikiliza ni Kumekucha Afrika. Tukiendelea ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba maafisa wa ngazi ya juu wa Marekani Jumapili wameelekea nchini Saudi Arabia katika mazungumzo ya awali na wanadiplomasia wa Rusia ili kutafuta njia ya kumaliza vita vya miaka mitatu vya Moscow dhidi ya Ukraine. Mazungumzo yanatarajiwa kuanza Jumanne mjini Riyadh. Nimezungumza na Amini Mwidau, mchambuzi wa diplomasia ya kimataifa na nimeanza kwa kumuuliza kwa nini pande hizo zimeanzia mazungumzo yao Saudi Arabia. Nafikiri pengine, yawezekana kwamba ni uhusiano ambao huko baina ya mwana wa mfalme wa wa Saudi Arabia Mohammed bin Salman pamoja na Rais Putin na vilevile, hizi nchi mbili ni uh, nchi ambazo kwa muda wa hivi karibuni zimekuwa zikikaribiana ziki kutokana na ushirika wao katika kundi la BRICS. Kwa hiyo nafikiri hilo limeifanya uwezekano uh, wa, wa wao kushirikishwa katika mazungumzo haya kuwa ni mwepesi, kwa sababu pia Saudi Arabia ina uhusiano mzuri na Donald Trump uh, kwa hiyo ime, imekuwa ni rahisi kwake yeye kuzungumza na washirika wengine ambao kwamba hana kigugumizi katika mazungumzo yake baina baina yake na washirika wengine. Waziri wa mambo ya nje Marco Rubio alizungumza Jumapili na kituo cha televishen cha hapa Marekani, CBS, na akasema uh, mazungumzo ya ukweli anayoita real negotiations yakianza, bila shaka Ukraine uh, na washirika wa Umoja wa Ulaya watashirikishwa, lakini Ukraine imeshasema kwamba mazungumzo yote ambayo yatafanyika bila kuwepo Ukraine uh, wao hawatayakubali. Sijui hapo wanasema nini hizo ni kauli za, za, za awali ambazo kila mmoja katika washirika wa swala la la Ukraine, wata watatamka na ukiangalia mazungumzo yanayozungumzwa na Marekani sasa ni tofauti na yale yaliyozungumzwa awali ambapo Marekani ilisema kwamba usalama wa Europe na swala la Ukraine lazima litatuliwe na European Union ama wale washirika wa European Union walioko katika NATO kwa hiyo na Marekani itajihusisha na masuala ya, ya kindani ya nchini mwao. Kwa hiyo hii mbadiliko wa kauli za watu mbalimbali mbali ndiyo maneno ambayo tutayatarajia kimataifa kujaribu kuangalia ama kupima maji. Yako namna gani, unaamini itafika siku Putin na Zelenski waketi kwenye meza moja wazungumzie kuhusu kumaliza vita kati yao? Nafikiri uwezekano huko kwa sababu mshirika aliyeko ama mwenye kutaka kuwaleta pamoja ni mtu ambaye kwamba kauli zake zina, zina uzito kwa pande zote mbili. Yaani, Donald Trump anao kauli za, za za kirafiki pamoja na Putin, lakini vile vile ana kauli za kinguvu kwa upande wa Ukraine, kwamba yeye Marekani ndio wenye kuwapa misaada Ukraine na wa, wametambua kwamba uwezo wake wa kuwasaidia wao ama kutowasaidia kuweza kukawadhuru. Kwa hiyo nafikiri uwezekano kwa yeye kuwashawishi watu wawili wakutane, pengine kwa mazungumzo ya awali watakuwa na mtu mwingine, lakini baadaye waweze wakazungumza wao wenyewe moja kwa moja. Niamini Mwidau akizungumza nasi kutoka Toronto, Canada. Uganda ina zaidi ya wakimbizi milioni moja na laki saba wanaokimbia migogoro kutoka nchi jirani kama vile Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Sudan Kusini na Somalia. Wakimbizi hawa wanapowasili nchini, kipaumbele cha mashirika kadhaa yasiyo ya kiserikali imekuwa kutoa msaada wa stadi za maisha zinazowasaidia wakimbizi kujikimu kimaisha. Sadamu Mubale anasimulia zaidi kutoka Kampala ni katika makala ya jamii na maendeleo. Atifa Luam ameishi nchini Uganda kwa miaka mitano sasa. Mama huyu wa watoto wanne alikimbia ghasia huko Eritrea akitafuta usalama na maisha bora kwa watoto wake. Kama ilivyo kawaida kwa wakimbizi wengi, alikabiliwa na changamoto nyingi, ikiwemo ukosefu wa ajira. Atifa alipata fursa ya kujiunga na shirika lisilo la kiserikali la wakimbizi la JESUT ambalo limejitolea kuwasaidia wakimbizi kwa kuwapa stadi za maisha. Hapa alipatiwa mafunzo ya kusonga nywele ujuzi ambao sasa umemwezesha kuanzisha saluni yake kujikimu kimaisha. Kutoka Eritria na kufika hapa Uganda, maisha yalikuwa magumu. nilikuwa sina ajira na kwa hivyo maisha yalikuwa magumu sana kwangu na watoto wangu, lakini niliposikia kwamba kuna shirika la kusaidia wakimbizi kwa kuwapa masomo ya bure ya stadi za maisha nilijiunga na kituo hiki na kupata ujuzi sasa namiliki saluni yangu na naajiri wenzangu watatu na hii imenisaidia sana. Shirika la Jesuit Refugee Services hupokea zaidi ya wakimbizi mia tatu kwa siku ambao husomea kozi tofauti tofauti za stadi ambazo zinawasaidia kupata maisha bora na kuwawezesha kupata ujuzi wa vitendo ikiwa ni pamoja na ushonaji, useremala, kusonga nywele, kujifunza kompyuta na vinginevyo. Kufikia sasa zaidi ya wa wakimbizi elfu mia moja wamefaidika na huduma za shirika hilo. John Mary Kisembo ni mkurugenzi wa mipango ya kituo hicho. Mradi huu unalenga jamii shirikishi kwa asilimia thelathini na wakimbizi kwa asilimia sabaini. Kila siku zaidi ya wakimbizi mia tatu huja hapa kwa ajili kupata mafunzo ya ufundi. Zaidi ya watu mia tatu kwa sasa wamejiandikisha katika programu mbalimbali. Lengo ni kuwawezesha kustawi, kuishi maisha mazuri, kujikimu kimaisha, na kuchangia katika uchumi wa ndani. Kama sehemu ya sera ya serikali asilimia 30 ya jamii shirikishi kwa wakimbizi zinapaswa kunufaika na baadhi ya miradi ya wa wakimbizi. Chom Hendo Masi, mama wa watoto wanne, ni mmoja wa wanufaika wa sera ya asilimia 30 ya kushirikisha wakimbizi so, Nimekuwa hapa kwa muda wa miezi sita kwa mafunzo ya upishi. Ujuzi niliyoupata hapa umenipatia kazi katika hoteli moja kubwa nchini. Na sio ujuzi pekee. Kutengamana na wakimbizi kutoka nchi mbalimbali mbali, imenipatia fursa kujifunza tamaduni zao na kupanua upeo wangu. Kituo cha wakimbizi cha Jesuit chenye makao yake makuu huko Roma, Italia, kimekuwa mwanga wa matumaini kwa wakimbizi wengi duniani kote. Kwa zaidi ya miongo minne, shirika hilo limekuwa na jukumu muhimu la kubadilisha maisha ya wakimbizi na jamii shirikishi. Hata hivyo, kama vile mashirika mengine yasiyo ya, ya kiserikali ambayo yanategemea michango ufadhili, baadhi ya miradi yake bado ni changamoto. Jinsi mkurugenzi wa mipango wa kituo hicho John Meri Kisembo anavyosema, ufadhili umekuwa changamoto siku zote, hasa linapokuja suala la kuendeleza mipango yetu ya stadi za maisha. Lakini kwa msaada unaoendelea kutoka kwa washirika wetu kama serikali ya Marekani, tunaweza kupanua wigo wetu na kutoa huduma zinazohitajika kwa wakimbizi na wenyeji. Usaidizi wao umeturuhusu kuongeza programu zetu na kusaidia watu so, wengi zaidi uh, much as what we do. Sada Mubale, sauti Amerika, Kampala. Matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya Msimamizi alikuwa BMJ Moridhi, mwongozaji wa matangazo Dadi Balawe. Naitwa Patrick Ndwemana, hewani nimeshirikiana Harrison Kamau. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema.